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14. Kanzidata ya watu wasio na uwezo. 
15. Usimamizi wa Mfuko. 
16. Ugharamiaji wa huduma za afya kwa watu wasio na uwezo. 

SEHEMU YA NNE 
USIMAMIZI NA UDHIBITI WA HUDUMA ZA BIMA YA AFYA 

 
17. Usimamizi na udhibiti wa huduma za bima ya afya. 
18. Kanzidata ya vituo vya kutolea huduma za afya. 
19. Ukaguzi wa skimu za bima ya afya. 
 

SEHEMU YA TANO 
USAJILI WA WANACHAMA KATIKA SKIMU ZA BIMA YA AFYA 

 
20. Usajili wa wanachama katika skimu za bima ya afya. 
21. Miongozo ya usajili wa wanachama. 
22. Muda wa kusubiri kuanza kupata huduma. 
23. Usajili wa waajiriwa katika skimu ya bima ya afya. 
24. Ukomo wa uanachama. 
25. Ukomo wa mtegemezi. 
26. Usitishaji wa skimu ya bima ya afya kutoa huduma. 
27. Notisi ya kituo kusitisha kutoa huduma za afya 
28. Uwasilishaji wa malalamiko dhidi ya kusudio la kituo kusitisha 

utoaji huduma. 
29. Uamuzi wa Mamlaka kuhusu kusudio la kituo kusitisha utoaji 
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SEHEMU YA SITA  
VITITA VYA MAFAO 
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37. Ulipaji wa madai. 
38. Uchunguzi na usuluhishi wa madai. 
39. Ushughulikiaji wa malalamiko. 
40. Usuluhishi na utatuzi wa Migogoro. 
41. Rufaa dhidi ya maamuzi ya Mamlaka. 
 

SEHEMU YA NANE 
MASHARTI YA JUMLA 

 
42. Matumizi ya Kanuni za Bima. 
43. Utaratibu wa uwekaji wa amana. 
44. Utaratibu wa kuhama skimu. 
45. Mamlaka za Serikali za Mitaa kukusanya michango. 
46. Makosa na adhabu dhidi ya skimu za bima ya afya. 
47. Hatua ambazo Mamlaka inaweza kuchukua dhidi ya skimu ya bima 

ya afya. 
48. Kufuta. 
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SHERIA YA BIMA YA AFYA KWA WOTE, 
NA.13 YA 2023 

____________ 
 

KANUNI 
___________ 

 
 (Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 35) 

 
KANUNI ZA BIMA YA AFYA KWA WOTE ZA MWAKA 2024 

 

SEHEMU YA KWANZA 
MASHARTI YA UTANGULIZI 

  
Jina  1. Kanuni hizi zitaitwa Kanuni za Bima ya Afya 

kwa Wote za Mwaka 2024. 
  
Tafsiri  2. Katika Kanuni hizi, isipokuwa kama muktadha 

utahitaji vinginevyo- 
 
Sura ya 394 

“Baraza la Rufaa la Bima” maana yake Baraza la Rufaa 
la Bima lililoanzishwa chini ya kifungu cha 126 
cha Sheria ya Bima; 

Na. 13 ya 2023 “Sheria” maana yake Sheria ya Bima ya Afya kwa Wote; 
 “rejesta” maana yake rejesta inayotunzwa na Mamlaka 

kwa mujibu wa Sheria, ambamo kutahifadhiwa 
taarifa za skimu za bima za afya au wanachama 
wake waliosajiliwa na walio katika mfumo wa 
maandishi au kieletroniki; 

 “Mamlaka” maana yake Mamlaka ya Usimamizi wa 
Bima iliyoanzishwa kwa Sheria ya Bima; 

 
Sura ya 351 

“mamlaka za utambuzi wa watu wasio na uwezo” maana 
yake ni Ofisi ya Taifa ya Takwimu iliyoanzishwa 
chini ya Sheria ya Takwimu, Mfuko wa 
Maendeleo ya Jamii (TASAF), na inajumuisha 
mamlaka nyingine yoyote yenye dhamana Nchini 
ya kusimamia programu inayohusika na utambuzi 
wa watu wasio na uwezo; 

 
Sura ya 394 

“Msuluhishi” maana yake Msuluhishi wa Migogoro ya 
Bima anayerejelewa chini ya Sehemu ya Tisa ya 
Sheria ya Bima; na 
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 “Mfuko” maana yake mfuko wa kugharamia watu wasio 
na uwezo ulioanzishwa chini ya Sheria. 

  
SEHEMU YA PILI 

USAJILI WA SKIMU ZA BIMA YA AFYA 
 

Maombi na 
vigezo vya 
usajili  

 3.-(1) Mtu yeyote anayekusudia kutoa huduma za 
bima ya afya kama skimu ya bima ya afya binafsi 
atawasilisha kwa Mamlaka maombi ya usajili katika 
Fomu Na. I iliyobainishwa katika Jedwali la Kanuni hizi. 

  (2) Maombi chini ya kanuni ndogo ya (1) 
yataambatishwa na- 

 (a) nakala ya cheti cha usajili wa kampuni; 
 (b) uthibitisho wa maazimio ya bodi ya 

wakurugenzi ya kampuni ya kuanzisha skimu 
ya bima ya afya; 

 (c) tathmini ya awali ya mpango wa uendeshaji 
wa skimu ya bima ya afya; 

 (d) taarifa kuhusu maeneo ya kijiografia ambayo 
kampuni inakusudia kutoa huduma za bima ya 
afya; 

 (e) taarifa binafsi za mtendaji mkuu wa kampuni; 
 (f) uthibitisho wa malipo ya kodi kwa Serikali; 
T.S Na. 372 la  
2009 (g) uthibitisho wa mtaji wa skimu ya bima ya 

afya kwa mujibu wa Kanuni za Bima za 
Mwaka 2009;  

 (h) uthibitisho wa sifa za wakurugenzi na 
menejimenti ya kampuni kama 
zitakavyobainishwa kwenye miongozo 
itakayotolewa na Mamlaka;  

 (i) uthibitisho wa malipo ya ada ya usajili na ada 
ya mwaka inayotolewa kwa mujibu wa 
kifungu cha 158 cha Sheria ya Bima; na 

 (j) taarifa nyingine muhimu kwaajili ya usajili 
ambayo Mamlaka inaweza kuhitaji. 

  
Maamuzi 
kuhusu maombi 
ya usajili 

 4.-(1) Mamlaka itapaswa, kwa maombi ya usajili 
yaliyotimiza vigezo vya maombi, kufanyia kazi maombi 
ya usajili na kutoa maamuzi, ndani ya siku thelathini 
tangu kupokea maombi hayo. 
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 (2) Endapo Mamlaka imepokea maombi ambayo 
hayajatimiza vigezo vya maombi, inaweza, kabla ya 
kutoa uamuzi kuhusu maombi hayo, kumtaka mwombaji, 
ndani ya kipindi kisichozidi siku thelathini- 

 (a) kuwasilisha nyaraka au taarifa zilizokosekana; 
au 

 (b) kurekebisha makosa hayo ili kukidhi vigezo 
vya usajili. 

  (3) Bila kujali masharti ya kanuni ndogo ya (1), 
endapo Mamlaka itahitaji kufanya uchunguzi zaidi wa 
maombi yaliyowasilishwa, inaweza kufanya hivyo ndani 
ya siku tisini tangu tarehe ya kupokea maombi. 

  (4) Mamlaka itakuwa na wajibu wa kumjulisha 
kwa maandishi mwombaji kuhusu muda wa nyongeza wa 
uchunguzi. 

  
Usajili na cheti 
cha usajili 

 5.-(1) Mamlaka, baada ya kujiridhisha kuwa 
muombaji amekidhi vigezo vyote vya usajili, itasajili 
skimu ya bima ya afya na kutoa cheti cha usajili. 

T.S Na. 372 la 
2009 

 (2) Cheti cha usajili kitakachotolewa chini ya 
kanuni ndogo ya (1) kitakuwa kama kilivyoainishwa 
kwenye Kanuni za Bima za Mwaka 2009. 

  (3) Cheti cha usajili kilichotolewa chini ya 
Kanuni hizi kitakuwa halali kwa kipindi cha mwaka 
mmoja tangu tarehe ya kutolewa kwake. 

  (4) Bila kuathiri masharti ya kanuni ndogo ya (3), 
Mamlaka inaweza kutoa cheti cha usajili kwa skimu ya 
bima ya afya kwa kipindi kisichozidi miaka mitano kwa 
kuzingatia tathmini ya uendelevu wa skimu husika. 

  (5) Endapo Mamlaka itabaini kuwa skimu ya 
bima ya afya inashindwa kuwa na uhimilivu kulingana na 
uhai wa cheti cha usajili, inaweza kupunguza muda wa 
uhai wa cheti cha usajili kukidhi kipindi cha uhimilivu. 

  
Kukataa usajili  6.-(1) Mamlaka inaweza kukataa maombi ya 

usajili wa skimu ya bima ya afya iwapo muombaji- 
 (a) ameshindwa kukidhi vigezo vya usajili chini 

ya kanuni hizi; au 
 (b) ameshindwa kutimiza vigezo chini ya kanuni 

ya 4(2). 



 
Kanuni za Bima ya Afya kwa Wote 

Tangazo la Serikali Na. 809 (Linaendelea) 

7 
 

  (2) Endapo Mamlaka itakataa kusajili skimu ya 
bima ya afya, itamjulisha mwombaji kwa maandishi 
sababu za uamuzi kwa kuzingatia masharti ya kanuni ya 
4.  

  
Kuhuisha  
usajili  7.-(1) Skimu ya bima ya afya, ndani ya kipindi 

cha siku thelathini kabla ya cheti cha usajili kufikia 
ukomo, itawasilisha maombi ya kuhuisha usajili: 

  Isipokuwa kwamba- 
 (a) kwa kadri itakavyohitajika, skimu ya bima ya 

afya inaweza  kupatiwa cheti kipya baada ya 
Mamlaka kuhuisha usajili; na 

 (b) skimu ya bima ya afya haitakuwa na wajibu 
wa kuomba upya usajili kwa mujibu wa 
kanuni ya 3. 

  (2) Kwa kuzingatia kifungu kidogo cha (1), skimu 
ya bima ya afya yenye cheti cha usajili cha ukomo wa 
zaidi ya mwaka mmoja itatakiwa kuwasilisha maombi ya 
kuhuisha usajili kila mwaka. 

  (3) Skimu ya bima ya afya inayokusudia kuomba 
kuhuisha usajili itawasilisha maombi kwa Mamlaka 
kupitia Fomu Na. 2 iliyobainishwa kwenye Jedwali la 
Kanuni hizi. 

  (4) Bila kuathiri masharti ya kanuni ndogo ya (1), 
Mamlaka inaweza kuongeza muda wa kuhuisha usajili 
kwa kuzingatia miongozo itakayoitoa. 

  (5) Mamlaka inaweza kukataa maombi ya 
kuhuisha usajili endapo- 

 (a) skimu ya bima ya afya inatakiwa kufutiwa 
usajili kwa mujibu wa Sheria na Kanuni hizi; 
au 

T.S Na. 372 la 
2009 (b) skimu ya bima ya afya haijakidhi vigezo 

kuhusu uhitaji wa mtaji kwa mujibu wa 
Kanuni za Bima za mwaka 2009. 

  (6) Skimu ya bima ya afya itakayokidhi vigezo 
kwa mujibu wa kanuni hii itatakiwa kulipa ada ya 
mwaka. 

  
usajili wa skimu 
zilizoruhusiwa 
kuendelea kutoa 

 8.-(1) Mamlaka itazitaka skimu ya bima ya afya 
ya umma na binafsi zinazotambulika hivyo kwa mujibu 
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huduma  wa kifungu cha 8 na 9(2) cha Sheria, kuwasilisha taarifa 
mbalimbali zilizorejewa katika kanuni ya 3(2) kwa 
madhumuni ya kutolewa kwa cheti cha usajili na hifadhi 
ya kumbukumbu za usajili.  

  (2) Skimu za bima ya afya zilizorejewa chini ya 
kanuni ndogo ya (1) zitaendelea kuwahudumia 
wanachama na wanufaika kwa kuzingatia mikataba ya 
awali hadi itakapofikia ukomo wake, na baada ya hapo 
utaratibu wa usajili wa wanachama chini ya Kanuni hizi 
utazingatiwa. 

  (3) Isipokuwa kwa masharti ya kanuni ya 4, 5 na 
6 ya Kanuni hizi, skimu zilizoruhusiwa kuendelea kutoa 
huduma zinapaswa kuzingatia masharti mengine ya 
usajili ikiwemo masharti kuhusu ulipaji wa ada ya usajili 
na ada ya mwaka. 

  
Utaratibu kabla 
ya kufutwa kwa 
skimu ya bima 
ya afya  

 9.-(1) Kwa kuzingatia masharti ya kifungu cha 12 
cha Sheria, notisi ya kusudio la kufuta skimu ya bima ya 
afya itathibitika kuwa imepokelewa na skimu ya bima ya 
afya iwapo imewasilishwa kupitia anuani ya makazi ya 
kampuni au taasisi iliyotolewa wakati wa usajili wa 
skimu ya bima ya afya.  

  (2) Skimu ya bima ya afya isiyoridhishwa na 
kusudio la kufutiwa usajili inaweza, ndani ya siku tisini 
za notisi, kutoa uwakilishi wake wa maandishi kwa 
Mamlaka, na Mamlaka itatoa maamuzi ya uwakilishi huo 
kabla ya kufuta usajili.  

  (3) Katika kulinda maslahi ya wanachama wa 
skimu ya bima ya afya inayokusudiwa kufutiwa usajili, 
Mamlaka inaweza kuchukua hatua yoyote kama 
ilivyoainishwa katika kanuni ya 47 kabla ya kufuta 
usajili, na skimu ya bima ya afya itakuwa na wajibu wa 
kuzingatia amri au maelekezo yatokanayo na hatua ya 
Mamlaka. 

  
Kuomba 
kufutiwa usajili 

 10.-(1) Pale ambapo skimu ya bima ya afya 
inakusudia kuomba kufutiwa usajili, itatoa kwa Mamlaka 
notisi ya siku tisini ya kusudio kabla ya tarehe ya 
kusitisha huduma za bima ya afya, ikibainisha sababu za 
kutaka kufutiwa usajili. 
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  (2) Kabla ya kufuta usajili chini ya kanuni ndogo 
(1), Mamlaka itaitaka skimu ya bima ya afya kuwasilisha 
taarifa zifuatazo- 

 (a) taarifa ya namna wanachama 
watakavyohudumiwa mpaka muda wa 
uanachama wao utakapokoma; 

 (b) taarifa za madai ya vituo vilivyoingia 
mikataba na skimu ya bima ya afya na namna 
yatakavyolipwa; na 

 (c) tathmini ya uhai wa skimu ya bima ya afya. 
  (3)  Mamlaka ndani ya kipindi cha siku tisini, 

baada ya kufanya uchambuzi wa taarifa zilizowasilishwa 
na skimu ya bima ya afya inaweza kukubali au kukataa 
ombi hilo na kuainisha masharti ya kutekeleza kulingana 
na miongozo ya Mamlaka. 

  
Taarifa ya 
kufutwa kwa 
usajili wa skimu 
ya bima ya afya 

 11. Mamlaka ndani ya siku saba tangu tarehe ya 
kufuta usajili wa skimu ya bima ya afya, na kwa kupitia 
vyombo vya habari vinavyofikia wananchi wengi, 
itautaarifu umma kuhusu kufutwa kwa skimu na 
kuwataarifu wanachama na vituo viliyoingia mkataba na 
skimu hiyo kuhusu namna ambavyo wanachama na 
wanufaika wa skimu iliyofutwa watakavyopata huduma. 

  
Rejesta ya 
skimu za bima 
za afya  

 12.-(1) Mamlaka itaweka na kutunza rejesta ya 
skimu za bima za afya kwa namna iliyobainishwa katika 
Fomu Na. 3 ya Jedwali la Kanuni hizi. 

  (2) Bila kuathiri masharti ya kanuni ndogo ya (1), 
rejesta inayotajwa katika kanuni ndogo ya (1) itakuwa na 
taarifa zifuatazo- 

 (a)  jina, anuani na mawasiliano ya skimu ya 
bima ya afya; 

 (b)  namba ya usajili;  
 (c) tarehe ya usajili;  
 (d) idadi ya wanachama na wanufaika 

waliosajiliwa na skimu ya bima ya afya; 
 (e) taarifa ya waajiri walioingia mkataba na 

skimu ya bima ya afya; 
 (f) taarifa ya vituo vilivyoingia mkataba na 

skimu ya bima ya afya; na 
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 (g) taarifa yoyote ambayo Mamlaka itaona inafaa. 
  (3)  Rejesta ya skimu ya bima ya afya itatakiwa 

kusasishwa kila mwaka. 
  

SEHEMU YA TATU 
UTAMBUZI NA USAJILI WA WATU WASIO NA UWEZO 

  
Majukumu ya 
mamlaka ya 
utambuzi 

 13.-(1) Kwa madhumuni ya fedha za Mfuko 
kuanza kutumika kugharamia watu wasio na uwezo, 
Wizara itaziomba mamlaka za utambuzi wa watu wasio 
na uwezo kuandaa na kuwasilisha kwake, katika muda 
utakaobainishwa na Wizara, orodha ya watu wasio na 
uwezo. 

  (2) Mara baada ya kupokea maombi ya Wizara, 
mamlaka za utambuzi zitaandaa orodha ya watu wasio na 
uwezo na kuwasilisha Wizarani katika muda uliopangwa. 

  (3) Kwa kuzingatia wigo mpana wa uwakilishi wa 
makundi mbalimbali katika jamii ikiwemo makundi 
yenye mahitaji maalum na kwa kuzingatia muda 
uliopangwa na utaratibu uliokubalika baina ya Wizara na 
mamlaka za utamhuzi, mamlaka hizo za utambuzi 
zitashirikisha wadau kwa ajili ya uhakiki wa orodha ya 
watu wasio na uwezo iliyoandaliwa. 

  (4) Mamlaka za utambuzi zitatunza kumbukumbu 
ya orodha ya watu wasio na uwezo na kuwasilisha kwa 
Waziri kwa kadri itakavyokuwa ikihitajika.  

  
Kanzidata ya 
watu wasio na 
uwezo 

 14.-(1) Wizara itatunza kanzidata ya watu wasio 
na uwezo ambao wanakidhi kugharamiwa bima za afya 
kupitia Mfuko.  
 (2) Kila baada ya miaka mitatu, mamlaka za 
utambuzi zitafanya tathmini na kuishauri Wizara kuhusu 
watu wanaopaswa kuondolewa au kujumuishwa katika 
kanzidata. 

  
Usimamizi wa 
Mfuko  

 15.-(1) Mfuko wa kugharamia bima za afya kwa 
watu wasio na uwezo utasimamiwa na kuratibiwa na 
Wizara.  

  (2) Katika kuratibu na kusimamia Mfuko, Wizara 
itatekeleza majukumu yafuatayo- 
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 (a) kufuatilia upatikanaji wa fedha za Mfuko;  
 (b) kufuatilia upatikanaji wa wanufaika wa 

Mfuko; 
 (c) kuratibu usajili wa wanufaika wa Mfuko; 
 (d) kutunza kumbukumbu za wanufaika wa 

Mfuko; 
 (e) kushauri kuhusu masuala mbalimbali 

yanayohusu Mfuko; na 
 (f) kutekeleza majukumu mengine yoyote kadri 

itakavyoelekezwa. 
  (3) Uendeshaji wa kila siku wa  Mfuko  

utasimamiwa na skimu ya bima ya afya umma. 
  
Ugharamiaji wa 
huduma za afya 
kwa watu wasio 
na uwezo 

 16.-(1) Watu waliotambuliwa na kuingizwa 
katika kanzidata ya watu wasio na uwezo watapata 
huduma za afya kwa utaratibu wa bima ya afya chini ya 
skimu ya bima ya afya ya umma kwa kugharamiwa na 
Serikali kupitia Mfuko. 
 (2) Wizara itawasilisha katika skimu ya bima ya 
afya ya umma orodha ya watu wasio na uwezo na 
michango yao kwa ajili ya kugharamiwa bima ya afya. 

  (3) Skimu ya bima ya afya ya umma, baada ya 
kupokea orodha na michango ya watu wasio na uwezo 
itawasajili na kutoa utambulisho ili kuwawezesha watu 
hao kupata huduma za afya katika vituo vya kutolea 
huduma za afya vya umma au vituo vya kutolea huduma 
za afya vya binafsi vilivyoingia mkataba na Serikali. 

  (4) Watu wasio na uwezo waliosajiliwa watakuwa 
na haki ya kupata huduma za afya kulingana na kitita cha 
mafao walichogharamiwa kupitia Mfuko.  

  (5) Endapo watu wasio na uwezo watahitaji 
huduma za ziada nje ya kitita cha mafao 
walichogharamiwa kwa mujibu wa kanuni ndogo ya (4), 
wanaweza kupata huduma hizo kupitia Mfuko kwa 
kuzingatia utaratibu wa rufaa. 

  (6) Kwa madhumuni ya kanuni ndogo ya (5), 
Wizara itaandaa mwongozo wa rufaa kwa huduma za 
ziada nje ya kitita cha mafao walichogharamiwa kwa 
mujibu wa kanuni ndogo ya (4). 

  (7) Waziri, kupitia tangazo la kawaida katika 
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gazeti la serikali, atautangaza kwa umma, muongozo wa 
rufaa unaorejewa katika kanuni ndogo ya (6). 

  
SEHEMU YA NNE  

USIMAMIZI NA UDHIBITI WA HUDUMA ZA BIMA YA AFYA 
 

Usimamizi na 
udhibiti wa 
huduma za bima 
ya afya 

 17.-(1) Mamlaka itasimamia na kudhibiti skimu 
za bima ya afya kwa kuhakikisha zinatoa huduma za 
bima ya afya kwa wanachama wake na vituo vya huduma 
ya afya vilivyoingia mkataba na skimu kwa kuzingatia 
yafuatayo-  

 (a) kutoendesha skimu ya bima ya afya bila ya 
cheti halali cha usajili; 

 (b) wanachama na wanufaika wa skimu ya bima 
ya afya wanapatiwa huduma bila ya usumbufu 
wala ubaguzi; 

 (c) mtu anayestahili kujiandikisha katika skimu 
ya bima ya afya anasajiliwa bila ya vikwazo 
vyovyote ili mradi ametimiza masharti ya 
usajili; 

 (d) kutokuwepo kwa vigezo vya usajili kwa 
wanachama visivyotekelezeka; 

 (e) utoaji wa huduma kwa kuzingatia mpango wa 
utoaji huduma wa skimu ya bima ya afya 
ulioidhinishwa na Mamlaka; na 

 (f) ushughulikiaji kwa wakati wa malalamiko 
kuhusu bima ya afya.  

  
Kanzidata ya 
vituo vya 
kutolea huduma 
za afya  

 18.-(1) Mamlaka itatunza kanzidata ya vituo vya 
huduma za afya vilivyoingia mkataba na skimu za bima 
ya afya ikijumuisha taarifa zifuatazo: 

(a) jina na anuani ya kituo cha huduma za afya; 
(b) ngazi ya kituo cha kutolea huduma za afya; 

 (c) umiliki wa kituo cha huduma za afya; 
 (d) namba ya usajili wa kituo cha kutolea huduma 

za afya; 
 (e) tarehe ya usajili wa kituo cha huduma za afya; 
 (f) tarehe ya kuingia mkataba na skimu ya bima 

ya afya;  
 (g) muda wa mkataba kati ya kituo cha kutolea 
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huduma za afya na skimu ya bima ya afya; 
 (h) jina la skimu iliyoingia mkataba na kituo; na 
 (i) tarifa nyingine yoyote ambayo Mamlaka 

itaona inafaa. 
  (2) Mamlaka itakuwa na wajibu wa kusasisha 

kanzidata mara kwa mara kwa kadiri mabadiliko 
yatakavyojitokeza. 

  (3) Bila kujali masharti ya kanuni ndogo (1), 
skimu ya bima ya afya  itatakiwa-   

 (a) kuwasilisha kwa Mamlaka kwa namna 
itakayobainishwa katika muongozo 
uliowekwa na Mamlaka; na 

 (b) kutunza na kuweka kwenye tovuti yake, 
 kanzidata ya vituo vya kutolea huduma vilivyoingia 

mkataba na skimu husika. 
  
Ukaguzi wa 
skimu za bima 
ya afya 

 19.-(1) Mamlaka itafanya ukaguzi wa skimu za 
bima ya afya kila mwaka kwa kuzingatia taratibu na 
miongozo ya ukaguzi iliyowekwa na Mamlaka. 

  (2) Bila kuathiri kanuni ndogo ya (1), Mamlaka 
inaweza kufanya ukaguzi maalum wakati wowote 
itakapoona inafaa. 

  (3) Katika kutekeleza masharti ya kanuni ndogo 
ya (1), Mamlaka itapaswa kutoa notisi ya siku tatu kwa 
skimu ya bima ya afya kabla ya ukaguzi kufanyika. 

  
SEHEMU YA TANO 

USAJILI WA WANACHAMA KATIKA SKIMU ZA BIMA YA 
AFYA 

 
Usajili wa 
wanachama 
katika skimu za 
bima ya afya 

 20.-(1) Kila raia au mkazi katika sekta rasmi na 
isiyo rasmi atakuwa na haki ya kusajiliwa katika skimu 
ya bima ya afya kwa utaratibu utakaowekwa na skimu ya 
bima ya afya kupitia miongozo yake ambayo 
itaidhinishwa na Mamlaka. 

(2) Skimu ya bima ya afya itahakikisha mifumo 
ya usajili inayotumika inamuwezesha mwanachama 
kupata utambulisho ndani ya siku saba tangu tarehe ya 
kukamilika kwa usajili. 

 (3) Skimu ya bima ya afya itatakiwa kuhakikisha 
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huduma za usajili zinapatikana hadi ngazi ya kijiji na 
mtaa. 

 (4) Skimu ya bima ya afya itahakikisha inatunza 
kanzidata ya wanachama waliosajiliwa kulingana na 
miongozo iliyowekwa na Mamlaka. 

 (5) Skimu ya bima ya afya itatakiwa kutoa notisi 
ya ukomo wa uanachama kwa mwanachama angalau siku 
thelathini kabla ya tarehe ya kufikia ukomo wa 
uanachama. 

 (6) Mwanachama anayechangia kwa utaratibu wa 
mkupuo kwa mwaka atachukuliwa kuwa amehuisha 
uanachama wake iwapo atalipia katika skimu ya bima ya 
afya kiwango cha uchangiaji ndani ya siku thelathini 
baada ya tarehe ya kufikia ukomo wa uanachama. 

 (7) Mwanachama atakayeshindwa kuhuisha 
uanachama wake kwa mujibu wa kanuni ndogo ya (6) 
atapaswa kujisajili upya kwa kuzingatia utaratibu 
uliobainishwa katika Kanuni hizi. 

  
Miongozo ya 
usajili wa 
wanachama 

 21.-(1) Bila kuathiri kanuni ya 20(1), na kwa 
kuzingatia miongozo iliyowekwa na Mamlaka, skimu ya 
bima ya afya itatakiwa kuwasilisha kwa Mamlaka 
miongozo yake ya usajili wa wanachama kwa ajili ya 
kuidhinishwa kabla ya kuanza kutumika kwa miongozo 
hiyo. 

  Mamlaka, katika kuidhinisha miongozo ya usajili 
wa wanachama itakayowasilishwa kwake na skimu za 
bima ya afya, itazingatia masuala yafuatayo- 

 (a) nyaraka mbalimbali kwa ajili ya utambuzi na 
uhakiki wa wanachama;  

 (b) utaratibu wa utambulisho wa wanachama na 
wanufaika; 

 (c) utaratibu wa usitishaji na urejeshwaji wa 
huduma kwa wanachama na wanufaika; 

 (d) uhitaji wa kumbukumbu za uanachama wa 
awali katika skimu ya bima ya afya 
nyinginezo, kama zipo; na 

 (e) taarifa nyingine muhimu kwa kadri 
itakavyoelekezwa na Mamlaka. 
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Muda wa 
kusubiri kuanza 
kupata huduma 

 22.-(1) Skimu ya bima ya afya inaweza kuweka 
muda wa kusubiri wa mwanachama na mnufaika 
aliyesajiliwa katika skimu hiyo kabla ya kuanza 
kunufaika na huduma za bima ya afya 

  Isipokuwa kwamba,  muda huo wa kusubiri 
hautazidi siku thelathini tangu tarehe ya mwanachama au 
mnufaika kusajiliwa. 

  (2) Masharti ya kanuni ndogo ya (1) 
hayatawahusu-  

 (a) waajiriwa katika sekta ya umma na sekta 
rasmi binafsi;  

 (b) watu wasio na uwezo wanaogharamiwa na 
Serikali;  

 (c) watu wote waliokuwa wanachama hai wa 
skimu ya umma wakati wa kuanza kutumika 
kwa Sheria; au 

 (d) wanachama ambao ni wanafunzi wanaojiunga 
kwa makundi. 

  (3) Katika uwekaji wa muda wa kusubiri, skimu 
ya bima ya afya itakuwa na wajibu wa kuhakikisha kuwa 
muda huo hauathiri uhai na uendelevu wa skimu ya bima 
ya afya. 

  (4) Kila skimu ya bima ya afya katika miongozo 
yake ya usajili wa wanachama,  itabainisha muda wa 
kusubiri.  

  
Usajili wa 
waajiriwa katika 
skimu ya bima 
ya afya 

 23.-(1) Mwajiri katika sekta rasmi binafsi ataingia 
mkataba na skimu ya bima ya afya moja kwa lengo la 
kuwasajili waajiriwa wake ili kupata kitita cha mafao cha 
huduma muhimu au kitita cha huduma za ziada: 

  Isipokuwa kwamba, mwajiri anaweza kuingia 
mkataba na skimu ya bima ya afya nyingine kwa lengo la 
kuwawezesha waajiriwa wake kupata huduma za kitita 
cha ziada. 

 (2) Skimu ya bima ya afya ya umma inaweza 
kuingia mkataba na mwajiri katika sekta ya umma au 
binafsi kwa masharti yatakayowekwa kwa mujibu wa 
Sheria inayosimamia skimu ya bima ya afya ya umma. 

 (3) Katika kutekeleza masharti ya kanuni ndogo 
ya (1), mwajiri katika sekta rasmi binafsi atawashirikisha 



 
Kanuni za Bima ya Afya kwa Wote 

Tangazo la Serikali Na. 809 (Linaendelea) 

16 
 

waajiriwa katika kuchagua skimu ya bima ya afya 
wanayopaswa kuingia nayo mkataba. 

   (5) Mwajiri ambaye atamsajili mwajiriwa katika 
skimu ya bima ya afya atawasilisha mchango wa 
mwajiriwa kwa skimu ya bima ya afya kabla au ifikapo 
tarehe kumi na tano ya mwezi unaofuata tangu tarehe ya 
kumsajili mwajiriwa.  

  
Ukomo wa 
uanachama  

 24.-(1) Kwa madhumuni ya kifungu cha 28(1) 
cha Sheria,  uanachama utakomo endapo- 

 (a) mwanachama ambaye ni mwajiriwa katika 
sekta ya umma au sekta rasmi binafsi ataacha 
kuchangia kwa kipindi cha miezi mitatu 
mfululizo; na 

 (b) mwanachama ambaye anachangia kwa 
mwaka ataacha kuchangia mwezi mmoja 
baada ya mwaka wa uchangiaji kupita.  

  (2) Endapo mwanachama anayechangia kupitia 
makato ya mshahara atafikia ukomo wa uanachama, 
wategemezi wake wataendelea kunufaika kwa kipindi 
cha mwezi mmoja tangu kupokea mchango wa mwisho. 

  
Ukomo wa 
mtegemezi  

 25. Kwa kuzingatia kifungu cha 3 cha Sheria, 
endapo mtegemezi ambaye ni- 

 (a) mtoto wa mwanachama wa kuzaa, kuasili au 
wa kambo; au  

 (b) ndugu wa damu wa mwanachama, 
 atafikisha umri wa miaka ishirini na moja, mtegemezi 

huyo atakuwa amefikia ukomo wa utegemezi. 
  
Usitishaji wa 
skimu ya bima 
ya afya kutoa 
huduma  

 26. Skimu ya bima ya afya inaweza kusitisha 
utoaji wa huduma kwa mwanachama au mnufaika 
endapo- 

(a) mwanachama ambaye ni mwajiriwa katika 
sekta ya umma au sekta rasmi binafsi ataacha 
kuchangia kwa kipindi cha mwezi mmoja; au 

 (b) mwanachama ambaye anachangia kwa 
mwaka ataacha kuchangia baada ya mwaka 
wa kuchangia kuisha. 

   



 
Kanuni za Bima ya Afya kwa Wote 

Tangazo la Serikali Na. 809 (Linaendelea) 

17 
 

Notisi ya kituo 
kusitisha kutoa 
huduma za afya 

 27.-(1) Kituo cha kutolea huduma za afya kinacho 
kusudia kusitisha utoaji wa huduma za afya kwa 
wanachama na wanufaika wa skimu ya bima ya afya 
kitatoa notisi ya maandishi ya siku tisini kwa skimu na 
nakala kwa Mamlaka ikibainisha kusudio la kusitisha 
huduma na sababu za kusudio hilo. 

  (2) Katika kipindi cha notisi, kituo cha kutolea 
huduma za afya kitatakiwa-  

 (a) kuweka utaratibu wa namna ya kukamilisha 
au uhamisho wa utoaji wa huduma kwa 
wanufaika wa skimu ya bima ya afya na 
nakala ya taarifa hiyo kuwasilishwa kwa 
Mamlaka; na 

 (b) kupokea na kutekeleza maelekezo ya 
Mamlaka kuhusiana na taarifa iliyowasilishwa 
kwake chini ya aya (a) au uamuzi wowote 
uliotokana na malamiko yaliyowasilishwa 
kwa Mamlaka. 

  
Uwasilishaji wa 
malalamiko 
dhidi ya kusudio 
la kituo 
kusitisha utoaji 
huduma  

 28.-(1) Kwa madhumuni ya kanuni ya 27(2)(b), 
skimu ya bima ya afya itakapopokea taarifa ya kusudio la 
usitishwaji wa huduma kwa wanachama wake, itatoa 
tangazo la umma kwa namna itakayoweza kuwafikia 
wananchi walio wengi kwa lengo la kutoa fursa kwa mtu 
kutoa pingamizi kwa Mamlaka. 

  (2) Mtu yeyote ambaye ataathirika na usitishwaji 
wa utoaji wa huduma anaweza kuwasilisha malalamiko 
yake kwa Mamlaka ndani ya kipindi kisichozidi siku 
ishirini na moja tangu tarehe ya tangazo la umma 
kutolewa kwa mujibu wa kanuni ndogo ya (1). 

  
Uamuzi wa 
Mamlaka 
kuhusu kusudio 
la kituo 
kusitisha utoaji 
huduma 

 29. Mamlaka ndani ya kipindi cha siku thelathini, 
baada ya kupokea malalamiko, itatoa uamuzi ufuatao- 

(a) endapo usitishwaji wa utoaji huduma za afya 
utaathiri unufaikaji wa huduma au mkataba 
baina yake na skimu ya bima ya afya,  kituo 
hicho kitakuwa na wajibu wa kufidia hasara 
kwa mnufaika au skimu ya bima ya afya kwa 
kuzingatia makubaliano yaliyopo baina yake 
na skimu; au 



 
Kanuni za Bima ya Afya kwa Wote 

Tangazo la Serikali Na. 809 (Linaendelea) 

18 
 

 (b) endapo hakuna pingamizi lolote kutoka kwa 
mtu, skimu ya bima ya afya au Mamlaka, 
kituo cha kutolea huduma kitasitisha utoaji wa 
huduma na kuitaarifu skimu ya bima ya afya 
na nakala kwa Mamlaka. 

 . 
SEHEMU YA SITA  

VITITA VYA MAFAO 
 (a) Kitita Cha Mafao ya Huduma Muhimu 
  
Muda wa 
kunufaika na 
kitita cha mafao  
ya huduma 
muhimu 

 30.-(1) Mwanachama na mnufaika wa skimu za 
bima ya afya watakuwa na haki ya kupata huduma za 
kitita cha mafao ya huduma muhimu kama 
kilivyobainishwa katika Sehemu A ya Jedwali la Sheria, 
iwapo ni mwanachama- 

(a) anayechangia kwa utaratibu wa kulipa kwa 
mkupuo mmoja kwa mwaka, kwa kipindi cha 
mwaka mmoja tangu tarehe ya kusajiliwa au 
baada ya muda wa kusubiri kuisha; na 

 (b) ambaye ni mwajiriwa katika sekta ya umma 
na sekta rasmi binafsi, kwa kipindi chote cha 
uanachama wake.  

  (2) Dawa zitakazotolewa kwa wanufaika wa 
skimu za bima ya afya kwa kitita cha mafao ya huduma 
muhimu zitaandikwa kwa majina ya asilia na kwa 
kuzingatia Orodha ya Taifa ya Dawa Muhimu 
inayotolewa na Wizara. 

  
Viwango vya 
uchangiaji kwa 
kitita cha mafao 
ya huduma 
muhimu 

 31.-(1) Kila mwajiri chini ya sekta ya umma na 
sekta rasmi binafsi aliyejisajili katika skimu ya bima ya 
afya ya umma atawasilisha katika skimu hiyo kiwango 
cha uchangiaji kwa mujibu wa sheria ya bima ya afya ya 
umma, ambapo ndani yake mwajiri atachangia nusu au 
zaidi ya kiwango hicho, na kiwango kilichosalia 
kitachangiwa na mwajiriwa: 

  Isipokuwa kwamba, mwajiri anaweza kuchangia 
kiwango chote cha uchangiaji. 

  (2) Waziri  atatoa tangazo la umma kwa namna 
itakayoweza kuwafikia wananchi walio wengi  viwango 
vya uchangiaji pamoja na huduma zitakazopatikana 
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katika kitita cha mafao ya  huduma muhimu kwa- 
 (a) mwanachama kutoka sekta isiyo rasmi 

atakayejisajili katika skimu ya bima ya afya 
ya umma; 

 (b) mwanachama ambaye anachangia kwa mujibu 
wa kanuni ndogo ya (1) na (2)(a) na anahitaji 
kusajili mtegemezi mwingine anayeruhusiwa 
kwa mujibu wa Sheria; 

 (c) mwanachama ambaye ni mwanafunzi 
anayejiunga kwa makundi. 

  (3) Endapo mwanachama ana mwenza zaidi ya 
mmoja, mwenza huyo anaweza kusajiliwa kama 
mwanachama na anaweza kusajili wategemezi 
wanaoruhusiwa kwa mujibu wa Sheria. 

  (4) Waziri atatoa tangazo la umma kwa namna 
itakayoweza kuwafikia wananchi walio wengi 
litakaloainisha aina za Kitita  cha  Mafao ya Huduma 
Muhimu  ambavyo vitatolewa na  Skimu ya Bima ya 
Afya ya Umma baada ya kuthibitishwa na Mamlaka.  

  
Maboresho ya 
kitita cha mafao 
ya huduma 
muhimu  

 32.-(1) Kwa madhumuni ya kuhakikisha huduma 
za kitita cha mafao ya huduma muhimu zinaendana na 
mahitaji ya huduma za afya kwa wakati husika, Waziri 
baada ya kushauriwa na Mamlaka anaweza kufanya 
maboresho ya kitita cha mafao ya huduma muhimu kwa- 

 (a) kufanya mapitio ya huduma zilizojumuishwa 
katika kitita hicho;  

 (b) kufanya mapitio ya bei za huduma za afya 
katika kitita ili ziendane na bei halisi kwa 
kipindi husika; au 

 (c) kufanya mapitio ya viwango vya uchangiaji 
katika kitita kwa kuzingatia gharama halisi za 
utoaji wa kitita hicho. 

  (2) Maboresho ya kitita cha mafao ya huduma 
muhimu katika kanuni ndogo ya (1) yatazingatia tathmini 
ya uhai na undelevu wa skimu za bima ya afya. 

  
Uzingatiaji wa 
taratibu za rufaa 

 33.-(1) Kwa kuzingatia masharti ya kifungu cha 
21 cha Sheria, mwanachama au mnufaika ambaye 
hatazingatia utaratibu wa rufaa wakati wa kupata huduma 
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za afya atawajibika kulipia gharama za matibabu katika 
kituo cha afya alichohudumiwa. 

  (2) Kituo cha kutolea huduma za Afya,  kitatoa 
huduma zaAfya kwa Mwanachama au mnufaika wa 
Bima ya Afya kwa kuzingatia utaratibu wa Rufaa 

  (3) Skimu ya bima ya afya  haitawajibika kulipa 
madai yaliyowasilishwa kwake na kituo cha huduma za 
afya yanayohusu Mwanachama au mnufaika ambaye 
hatazingatia  masharti ya kanuni ndogo (1) na (2) 

  
Miongozo ya 
utoaji wa kitita 
cha mafao ya 
huduma 
muhimu 

 34. kwa kuzingatia kifungu cha 21 cha Sheria, 
utoaji wa kitita cha mafao ya huduma muhimu kuanzia 
ngazi ya zahanati hadi hospitali ya Taifa utazingatia 
miongozo ya Wizara. 

  
(b) Kitita cha huduma za ziada 

 
Kitita cha 
huduma za ziada 

 35. Kwa madhumuni ya uanzishwaji wa kitita cha 
huduma za ziada, Mamlaka itaandaa mwongozo wa 
utoaji wa kitita hicho ambapo, pamoja na mambo 
mengine, masuala yafuatayo yatazingatiwa- 

 (a) huduma zitakazojumuishwa katika kitita cha 
huduma za ziada zitakuwa ni zaidi ya huduma 
zilizojumuishwa katika kitita cha mafao ya 
huduma muhimu; na 

 (b) viwango vya uchangiaji wa kitita cha huduma 
za ziada vitazingatia tathmini ya uhai na 
uendelevu wa skimu katika kutoa huduma 
hizo. 

  
SEHEMU YA SABA 

UTARATIBU WA MALIPO KWA VITUO VYA KUTOLEA 
HUDUMA ZA AFYA 

 
Uwasilishaji wa 
madai 

 36.-(1) Kituo cha kutolea huduma za afya 
kitawasilisha katika skimu ya bima ya afya madai ya 
huduma zilizotolewa kwa mwanachama na mnufaika 
ndani ya siku thelathini tangu tarehe ya kukamilika kwa 
huduma kwa mwanachama. 

  (2) Kituo cha kutolea huduma za afya 
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kitawasilisha madai kwa kuzingatia miongozo 
itakayotolewa na skimu za bima ya afya na kuidhinishwa 
na Mamlaka. 

  (3) Kituo cha kutolea huduma za afya 
kitakachowasilisha madai yake nje ya muda uliotajwa 
katika kanuni ndogo ya (1) kitatakiwa kutoa sababu za 
msingi kwa skimu ya bima ya afya husika kabla ya madai 
yake kukubaliwa au kukataliwa: 

  Isipokuwa kwamba, kituo kitatakiwa kuwasilisha 
madai hayo ndani ya siku thelathini tangu tarehe ya 
kuisha muda uliorejewa katika kanuni ndogo ya (1). 

  
Ulipaji wa 
madai  

 37.-(1) Skimu ya bima ya afya ndani ya siku tatu 
tangu tarehe ya kupokea madai ya kituo cha huduma za 
afya itakitaarifu kituo husika kuhusiana na madai hayo na 
itapaswa kulipa madai halali ndani ya kipindi kisichozidi 
siku Sitini tangu tarehe ya kupokea madai. 

  (2) Bila kujali kanuni ndogo (1), iwapo skimu 
kwa sababu yoyote ya msingi, itashindwa kulipa madai 
halali ya kituo cha kutolea huduma za afya ndani ya 
kipindi kilichorejewa katika kanuni ndogo (1), skimu ya 
bima ya afya inaweza kuongeza muda wa malipo usiozidi 
siku kumi na tano: 

  Isipokuwa kwamba skimu ya bima ya afya 
itapaswa kutoa taarifa ya kusudio la kuongeza muda wa 
malipo kwa kituo cha kutolea huduma za afya angalau 
siku kumi na tano kabla ya muda wa malipo kuisha, na 
itawasilisha nakala ya taarifa hiyo kwa Mamlaka. 

  (3) Skimu ya bima ya afya itaweka utaratibu wa 
malipo kwa vituo vya kutolea huduma za afya 
utakaoidhinishwa na Mamlaka kwa kuzingatia maslahi 
ya vituo vya kutolea huduma za afya na skimu za bima 
ya afya.  

  (4) Skimu ya bima ya afya itakayoshindwa kulipa 
madai kwa kituo ndani ya muda ulioainishwa katika 
kanuni ndogo ya (1) na (2), itawajibika kulipa madai 
hayo pamoja na faini ya asilimia tano ya madai 
yanayopaswa kulipwa kwa kituo cha kutolea huduma za 
afya. 

  



 
Kanuni za Bima ya Afya kwa Wote 

Tangazo la Serikali Na. 809 (Linaendelea) 

22 
 

Uchunguzi na 
usuluhishi wa 
madai 

 38.-(1) Endapo skimu imebaini kuwa kuna dosari 
kwenye taarifa ya madai na dosari hizo zinaweza 
kutatulika, skimu itamtaarifu mtoa huduma za afya 
kuhusu dosari na kuweka utaratibu wa namna ya kutatua 
dosari hizo ndani ya kipindi kilichorejewa katika kanuni 
ya 37. 

  (2)  Endapo skimu imebaini uwepo wa madai 
yenye viashiria vya udanganyifu kutoka kwa mtoa 
huduma, skimu itaahirisha ulipwaji wa madai hayo na 
itayashughulikia madai hayo kwa kuzingatia taratibu 
zifuatazo- 

 (a) skimu ya bima afya itakitaarifu kituo husika 
cha kutolea huduma za afya kwa maandishi 
kuhusu kuahirisha kwa malipo ya madai 
yenye utata au viashiria vya udanganyifu na 
sababu za kuahirisha malipo hayo; 

 (b) skimu ya bima ya afya itafanya uchunguzi 
wa madai yenye viashiria vya udanganyifu 
na itaipa kituo cha huduma za afya taarifa ya 
matokeo ya uchunguzi na nakala ya taarifa 
hiyo kwa Mamlaka; 

 (c) endapo kituo cha huduma za afya 
hakitaridhishwa na taarifa iliyotolewa na 
skimu ya bima ya afya, kitaijulisha skimu ya 
bima ya afya ndani ya siku kumi na tano 
tangu kupokelewa kwa taarifa na kutoa 
uthibitisho kwa skimu ya bima ya afya juu 
ya utetezi wake; 

 (d) skimu ya bima ya afya itapaswa kutoa 
maamuzi ndani ya siku kumi na tano tangu 
kupokelewa kwa utetezi wa kituo cha 
huduma za afya; 

 (e) endapo kituo cha huduma za afya 
hakitaridhishwa na maamuzi ya skimu, kituo 
hicho kitawasilisha malalamiko kwa 
Mamlaka ndani ya siku saba baada ya 
kupokea uamuzi wa skimu. 

  
Ushughulikiaji 
wa malalamiko 
Sura 394 

 39.-(1) Kwa kuzingatia mamlaka iliyonayo chini 
ya kifungu cha 6 (1) cha Sheria ya Bima, Mamlaka 
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itapokea na kushughulikia malalamiko 
yatakayowasilishwa kwake na skimu ya bima ya afya, 
kituo cha kutolea huduma za afya, mwanachama au 
mwajiri.  

  (2) Malalamiko yanayoweza kuwasilishwa na 
watu waliotajwa katika kifungu kidogo cha (1), 
yatatokana na- 

 (a) malalamiko yatokanayo na kanuni ya 38; au 
 (b) malalamiko mengine yoyote ambayo 

Mamlaka itaona yanakidhi kwa lengo 
kuhakikisha uwepo wa ufanisi, usawa, 
usalama na uendelevu wa bima ya afya 
nchini.  

  (3) Mamlaka itatolea maamuzi ya malalamiko 
yaliyowasilishwa kwake kwa maandishi kwa kuzingatia 
mwongozo wa kushughulikia malalamiko utakaowekwa 
na Mamlaka. 

  (4) Bila kujali masharti ya kanuni hii, Mamlaka 
inaweza kuwasilisha malalamiko ambayo itaona kuwa 
yanakidhi kushughulikiwa na Msuluhishi kwa mujibu wa 
Sheria ya Bima. 

  
Usuluhishi na 
utatuzi wa 
Migogoro 
Sura ya 394 
TS. Na. 411 ya 
mwaka 2013. 

 40-(1) Kwa kuzingatia kifungu cha 124(5) cha 
Sheria ya Bima na kanuni ya 34(4), Msuluhishi 
atasuluhisha na kutatua migogoro ya bima ya afya kwa 
kwa mujibu wa Kanuni za Msuluhishi wa Migogoro ya 
Bima za Mwaka 2013. 
 (2) Mtu yoyote ambaye hajaridhishwa na uamuzi 
wa Msuluhishi, anaweza kuwasilisha malalamiko yake 
Mahakama Kuu kwa ajili ya rejea kwa mujibu wa Kanuni 
za Msuluhishi wa Migogoro ya Bima za Mwaka 2013. 

  
Rufaa dhidi ya 
maamuzi ya 
Mamlaka 

 41.-(1) Mtu yoyote ambaye hajaridhishwa na 
uamuzi wa Mamlaka chini ya Kanuni hizi, anaweza 
kukata rufaa kwa Baraza la Rufaa la Bima kwa mujibu 
wa Sheria ya Bima na Kanuni chini ya Sheria hiyo. 

  (2) Masharti ya kifungu cha 126(7) cha Sheria ya 
Bima yatatumika endapo mtu hajaridhishwa na uamuzi 
wa Baraza la Rufaa la Bima. 

 
Sura  ya 394 

 (3) Endapo skimu ya bima ya afya itakiuka 
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masharti ya kanuni ndogo ya (2), kituo cha huduma za 
afya kinaweza kuwasilisha malalamiko kwa Mamlaka 
kwa kuzingatia  utaratibu ulioainishwa katika Sheria ya 
Bima. 

  
SEHEMU YA NANE 

MASHARTI YA JUMLA 
 

Matumizi ya 
Kanuni za Bima  
T.S Na. 372 la 
2009 

 42. Masharti ya Kanuni za Bima za Mwaka 2009, 
pamoja na mabadiliko yanayobidi, yatatumika pamoja na 
Kanuni hizi. 

  
Utaratibu wa 
uwekaji wa 
amana  
T.S Na. 372 ya 
mwaka 2009 

 43. Kwa kuzingatia masharti ya kifungu cha 26 cha 
Sheria, utaratibu wa uwekaji wa amana kwa skimu bima ya 
afya binafsi utakuwa kama ulivyoainishwa katika Kanuni za 
Bima za Mwaka 2009. 

  
Utaratibu wa 
kuhama skimu 

 44. Endapo mwanachama aliyejiunga katika 
skimu ya bima ya afya ataamua kuhama katika skimu 
husika na kuhamia skimu nyingine, atafuata taratibu za 
usajili kwa mujibu wa kanuni na miongozo ya Mamlaka.    

  
Mamlaka za 
Serikali za 
Mitaa 
kukusanya 
michango 

 45. Bila kuathiri masharti ya Sheria, mamlaka za 
serikali za mitaa zinaweza kuratibu ukusanyaji wa 
michango ya wananchi kwa ajili ya kuwasajili katika 
skimu ya bima ya afya kwa lengo la kuwawezesha 
kunufaika na vitita mbalimbali vitolewavyo na skimu za 
bima ya afya.  

  
Makosa na 
adhabu dhidi ya 
skimu za bima 
ya afya 

 46. Endapo, kwa maoni ya Mamlaka, skimu ya 
bima ya afya- 

(a) inaendesha shughuli za bima ya afya pasipo 
kuzingatia misingi ya undeshaji bima 
inayokubalika;   

 (b) inaendesha shughuli zake pasipo kujali 
maslahi ya wanachama na wanufaika;  

 (c) inaendesha shughuli za bima kwa kutozingatia 
miongozo inayotolewa kwa mujibu wa Sheria 
na Kanuni hizi;  

 (d) imeshindwa kuwasilisha taarifa zinazohitajika 
na Mamlaka katika muda uliowekwa;  
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 (e) kwa makusudi, imetoa taarifa za upotoshaji 
kwa Mamlaka;  

 (f) imeshidwa kuzingatia vigezo na masharti ya 
usajili au kushindwa kutii maelekezo yoyote 
ya awali yaliyotolewa kwake,  

 Skimu hiyo itakuwa imetenda kosa na itawajibika kulipa 
faini isiyopungua shilingi milioni kumi na isiyozidi 
shilingi milioni hamsini. 

  
 Hatua ambazo 
Mamlaka 
inaweza 
kuchukua dhidi 
ya skimu ya 
bima ya afya. 

 47.-(1) Mamlaka, pamoja na hatua nyingine 
yoyote inayoweza kuchukuliwa, inaweza- 

(a) kuiweka skimu ya bima ya afya chini ya 
uangalizi;  

(b) kutoa amri ya katazo ya kusitishwa kwa 
skimu;  

(c) kutoa maelekezo kwa skimu ya bima ya afya;  
 (d) kuteua msimamizi wa muda kwa lengo la 

kusimamia uendeshaji wa skimu ya bima ya 
afya, na itabainisha malipo ya usimamizi 
ambayo yatapaswa kulipwa na skimu ya 
bima ya afya;  

 (e) kuzuia uendeshaji wa skimu ya bima ya afya 
hadi pale ambapo jambo lililopelekea 
kuwekewa zuio limetatuliwa;  

 (f) kusitisha idhini yoyote inayokusudiwa 
kutolewa na Mamlaka; 

 (g) kuchukua hatua za kumuondoa au 
kumsimamisha mtu yeyote katika nafasi ya 
uongozi wa skimu ya bima ya afya au 
kumzuia mtu huyo kushiriki katika shughuli 
za uendeshaji wa skimu ya bima ya afya;  

 (h) kutoza faini kwa mujibu wa masharti ya 
Sheria na Kanuni hizi. 

 (i) kusitisha usajili wa skimu ya bima ya afya; 
au 

 (j) kuchukua hatua yoyote nyingine muhimu 
kwa lengo la kurekebisha jambo lolote 
linalohitaji kurekebishwa.  

  (2) Mtu yeyote ambaye hajaridhika na amri au 
maelekezo ya Mamlaka chini ya kanuni hii, anaweza, 
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ndani ya siku thelathini, kukata rufaa kwa Baraza la 
Rufaa la Bima.  

  
Kufuta 
TS Na 
359 ya 2004 

 48. Kanuni za Mfuko wa Afya ya Jamii za mwaka 
2004 zinafutwa. 
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_________ 
 

JEDWALI   
__________ 

FOMU NA. 1 
 (Limetengenezwa chini ya kanuni ya 3(1)) 

 
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

 
MAMLAKA YA USIMAMIZI WA BIMA TANZANIA  

 
FOMU YA MAOMBI YA KUSAJILIWA KWA SKIMU YA BIMA YA AFYA  

 
SEHEMU A: TAARIFA ZA SKIMU YA BIMA YA AFYA 

 
1. Jina la skimu ya bima ya afya...................................................... 

(a)  Halmashauri/ Manispaa................................... 

(b) Wilaya……………………………………………… 

(c)  Mkoa.............................................................. 

(d) Makao makuu ya skimu ya bima ya afya......................... 

(e)  Anuani ya skimu ya bima ya afya............................ 

(f) Namba ya simu................................. 

(g) Barua pepe..................................................................... 

(h) Mwaka wa fedha wa skimu ya bima ya 
afya……………………………………… 

2. Mtendaji Mkuu 

(a) Jina......................................................................... 

(b) Anuani.................................................................... 

(c) Namba ya simu................................................... 

(d) Barua pepe.......................................................... 

(e) Uraia..................................................................... 

(f) Elimu.................................................................... 

 

SEHEMU B: TAARIFA ZA UMILIKI NA WAMILIKI WA SKIMU YA BIMA YA 
AFYA 

1. Aina ya skimu ya afya (weka alama ya √) 
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(a) Umma  

(b) Binafsi                       

 

2. Wamiliki 

(a) Taarifa za Kampuni [  ] 

i. Jina la Kampuni............................................................. 

ii. Mahala Ofisi kuu ilipo...................................................... 

iii. Kiasi cha mtaji................................................................ 

iv. Taarifa za wajumbe wa Bodi ya wakurungezi wa skimu ya 
bima ya afya…… 

v. Taarifa za wafanyakazi wa skimu ya bima ya 
afya……………………………….. 

vi. Idadi na maeneo ya ofisi za skimu ya bima ya afya 
………………………………. 

vii. Taarifa za kibenki za skimu ya bima ya 
afya………………………………………… 

viii. Taarifa za mkaguzi wa nje wa skimu ya bima ya 
afya…………………………… 

ix. Taarifa za mshauri wa kisheria wa skimu ya bima ya 
afya………………………. 

x. Nakala zilizothibitishwa za vyeti za hisa kwa 
wanahisa………………………… 

xi. Majina ya wanahisa pamoja na hisa 
wanazomiliki................................................ 

 

(b) Taarifa binafsi  [    ] 

(i) Jina la Mmiliki............................................................................ 

(ii) Anuani........................................................................................ 

(iii) Namba ya Simu....................................................................... 

(iv) Uraia.......................................................................................... 

3. Idadi ya hisa zilizotolewa na Skimu ya Bima ya 
Afya……………………………………….. 
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4. Idadi na thamani ya hisa za Skimu ya Bima ya Afya 
zilizolipiwa………………………… 

5. Wawekezaji kwenye Skimu ya Bima ya Afya na idadi ya hisa 
zao………………………… 

 
Tamko la Mwombaji: Maelezo yaliyotolewa hapo juu ni ya kweli kwa kadri ya ufahamu 
wangu 
 
Tarehe………………………………mwezi……………………………. 
mwaka……………. 
Jina la mwombaji…………………………………………………………saini…………  
Wadhifa wake……………………………………………        Mhuri wa Skimu 
 

FOMU NA. 2 
(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 7(3)) 

 
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

MAMLAKA YA USIMAMIZI WA BIMA TANZANIA  

FOMU YA MAOMBI YA KUHUISHA USAJILI/CHETI KIPYA  

                           

SEHEMU A: TAARIFA ZA SKIMU YA BIMA YA AFYA 

1. Jina na mahali ilipo skimu ya bima ya afya 

(i)  Jina la skimu ya bima ya afya...................................................... 

(j)  Halmashauri/ Manispaa................................... 

(k) Wilaya……………………………………………… 

(l)  Mkoa.............................................................. 

(m) Makao makuu ya skimu ya bima ya afya......................... 

(n)  Anuani ya skimu ya bima ya afya............................ 

(o) Namba ya simu................................. 

(p) Barua pepe..................................................................... 

(q) Mwaka wa fedha wa skimu ya bima ya 
afya……………………………………… 

 

2. Mtendaji Mkuu 

(g) Jina......................................................................... 
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(h) Anuani.................................................................... 

(i) Namba ya simu................................................... 

(j) Barua pepe.......................................................... 

(k) Uraia..................................................................... 

(l) Elimu.................................................................... 

 

SEHEMU B: TAARIFA ZA UMILIKI NA WAMILIKI WA SKIMU YA BIMA YA 
AFYA 

 

1. Aina ya skimu ya afya (weka alama ya √) 

(c) Umma  

(d) Binafsi                       

 

2. Mmiliki/Wamiliki 

(c) Taarifa za Kampuni [  ] 

xii. Taarifa za wajumbe wa Bodi ya wakurungezi wa skimu ya bima 

xiii. Taarifa za wamiliki ikiwemo uthibitisho wa 
uraia………………………………………… 

xiv. Nakala zilizothibisha za vyeti vya hisa kwa 
wanahisa…………………………… 

xv. Uthibitisho wa mtaji wa skimu ya bima ya afya kwa skimu 
binafsi…..................... 

xvi. Jina la Mkurugenzi/ 
Wakurugenzi............................................................................. 

xvii. Majina ya wanahisa pamoja na hisa 
wanazomiliki................................................ 

xviii. Taarifa za wafanyakazi wa skimu ya bima ya 
afya……………………………….. 

xix. Idadi na maeneo skimu ya bima ya afya yenye 
ofisi………………………………. 

xx. Taarifa za kibenki za skimu ya bima ya 
afya………………………………………… 
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xxi. Taarifa za mkaguzi wa nnje wa skimu ya bima ya 
afya……………………………………. 

xxii. Taarifa za mthamini ya skimu ya bima ya 
afya…………………………………… 

xxiii. Taarifa za mshauri wa kisheria wa skimu ya bima ya 
afya………………………. 

xxiv. Taarifa za madai ya skimu ambayo hayajalipwa mpaka Tarehe ya 
kuhuhisha usajili … 

xxv. Taarifa ya kutokuwa na pingamizi kutoka FIU kwa mtu aliyeteuliwa 
kuwasilisha taarifa FIU….. 

(d) Taarifa binafsi  [    ] 

(v) Jina la Mmiliki............................................................................ 

(vi) Anuani........................................................................................ 

(vii) Namba ya Simu....................................................................... 

(viii) Uraia................................................................................... 

 

3. Idadi ya hisa zilizotolewa na Skimu ya Bima ya 
Afya……………………………………….. 

4. Idadi na thamani ya hisa za Skimu ya Bima ya Afya 
zilizolipiwa………………………… 

5. Wawekezaji kwenye Skimu ya Bima ya Afya na idadi ya hisa 
zao………………………… 

(Zingatia:Taarifa hizi zitawasilishwa endapo kuna mabadiliko yaliyojitokeza) 
Tamko la Mwombaji: Maelezo yaliyotolewa hapo juu ni ya kweli kwa kadri ya ufahamu 
wangu 
 
Tarehe………………………………mwezi……………………………. 
mwaka……………. 
Jina la mwombaji…………………………………………………………saini…………  
Wadhifa wake……………………………………………        Mhuri wa Skimu 

 

 FOMU NA. 3 

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya  12(1))  

REJESTA YA SKIMU ZA BIMA YA AFYA 

NA Jina la 
Skimu na 

Namba ya 
Simu na 

Namba na 
tarehe ya 

Idadi ya 
wanacham

Taarifa 
za 

Taarifa 
za vituo 

Taarifa 
nyinginez
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Anuani  barua 
pepe 

usajili  a na 
wanufaika 
waliyosaji
liwa 

waajiri 
walioingi
a 
mkataba 
na skimu 

vilivyoin
gia 
mkataba 
na skimu 

o 

        
        

 
 
 
 
 
 
Dodoma,                  JENISTA  J. MHAGAMA 
     11 septemba, 2024                            Waziri wa Afya 
  


